![316090410_578431260948737_94431098816367775_n](https://agri-tech.sakaeo.buu.ac.th/wp-content/uploads/2022/12/316090410_578431260948737_94431098816367775_n-720x380.jpg)
![317071839_578425434282653_4961802047159521354_n](https://agri-tech.sakaeo.buu.ac.th/wp-content/uploads/2022/12/317071839_578425434282653_4961802047159521354_n-720x380.jpg)
![316814912_578425410949322_953656136047437209_n](https://agri-tech.sakaeo.buu.ac.th/wp-content/uploads/2022/12/316814912_578425410949322_953656136047437209_n-720x380.jpg)
![316805997_578425344282662_3979482430461053006_n](https://agri-tech.sakaeo.buu.ac.th/wp-content/uploads/2022/12/316805997_578425344282662_3979482430461053006_n-720x380.jpg)
![315978875_578427197615810_2424724879392273603_n](https://agri-tech.sakaeo.buu.ac.th/wp-content/uploads/2022/12/315978875_578427197615810_2424724879392273603_n-720x380.jpg)
![317484507_9059102630797401_1248454926093918439_n](https://agri-tech.sakaeo.buu.ac.th/wp-content/uploads/2022/12/317484507_9059102630797401_1248454926093918439_n-720x380.jpg)
คณาจารย์คณะเทคโนโลยีการเกษตร ได้ลงพื้นที่บริเวณแปลงนาสาธิต กระทำพิธีเปิดโครงการบูรพาสืบสารวิถีชาวนา(เกี่ยวข้าว) และร่วมเรียนรู้ขั้นตอนการเกี่ยวข้าวและนวดข้าวจากท่านอาจารย์ผู้เชี่ยวชาญ ทางด้าน ดร.สิริเชษฐ์ รัตนะชิตธวัช ผู้รักษาการแทนคณบดีคณะเทคโนโลยีการเกษตร กล่าวว่า กิจกรรมการเกี่ยวข้าวในปีนี้ เพื่อให้นิสิตได้นึกถึงความเหนื่อยยากลำบากของชาวนากว่าจะได้ข้าวมาให้พวกเรากินนั้นต้องอดทนต่อแดดฝนมากน้อยอย่างไร และเพื่อเป็นการธำรงไว้ให้เป็นประเพณีที่สืบทอดต่อไป ทางสโมสรนิสิตคณะเทคโนโลยีการเกษตร จึงได้เล็งเห็นถึงความสำคัญของกิจกรรมการเกี่ยวข้าว จึงถือโอกาสจัดโครงการบูรพาสืบสานวิถีชาวนานี้ขึ้น เพื่อให้นิสิตคณะเทคโนโลยีการเกษตรมีความภาคภูมิใจในการเรียนและยังเป็นการฝึกประสบการณ์ชีวิตในมหาวิทยาลัยมากมาย
Post Views: 2